IPB

Chào mừng khách quý ( Đăng nhập | Đăng ký )

Reply to this topicStart new topic
> Những người bạn trong cuộc đời
TuyetMinh
bài viết Apr 27 2006, 07:47 AM
Gửi vào: #1

Thành viên

Nhóm: Members

Minh gởi mẫu chuyện này cho những ai luôn nhớ về những người bạn, luôn có bạn trong đời

Một cụ già quay qua tôi và hỏi: "Cô có bao nhiêu người bạn?". "Sao cụ lại hỏi vậy, tôi có 10 hay 20 người bạn, nhưng tôi chỉ nhớ tên được vài người thôi".

Cụ mỉm cười như thấu hiểu rồi buồn bã gật đầu:

- Cô phải thật may mắn mới có nhiều người bạn như thế. Nhưng hãy nghĩ về điều cô đang nói. Có quá nhiều người cô không biết tên đấy! Bạn không phải chỉ là người để cô nói: xin chào!

Bạn là người có bờ vai mềm mại để cô dựa vào mà khóc.

Là một cái giếng để đổ xuống đấy tất cả những rủi ro của cô và nâng giá trị của cô lên cao.

Bạn là một bàn tay để kéo cô lên từ bóng đêm và tuyệt vọng khi tất cả những người mà cô gọi là "bạn" đã đẩy cô vào đó.

Một người bạn thật sự là một đồng minh không thể bị lay động hay bị mua chuộc. Là một giọng nói để giữ cho tên của cô còn sống mãi khi những người khác đã lãng quên.

Nhưng cái cần thiết nhất của một người bạn là một trái tim, là một bức tường mạnh mẽ và sừng sững. Để từ trái tim của những người bạn đó ta sẽ có tình yêu tuyệt vời nhất.

Vậy hãy nghĩ về những gì tôi nói, từng lời nói đều thật lòng cả.

Và hãy trả lời lại cho tôi một lần nữa đi, cô bé, cô có bao nhiêu người bạn nào?

Tôi mỉm cười với ông và trả lời: "Ít nhất cháu có một người bạn, cụ ạ".

Cảm ơn vì đã trở thành người bạn của tôi!

User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
GiacmoHanoi
bài viết Apr 27 2006, 08:02 AM
Gửi vào: #2

Thành viên nhiệt tình

Hay quá!
Đọc xong mình cũng tự hỏi mình thật sự có bao nhiêu người bạn?Và chợt ra hình như mình cũng chẳng có người bạn nào "tri kỷ" như mẫu chuyện Minh kể. Nhưng mình nghĩ điều đó đâu có nghĩa là mình không có bạn - những người bạn thật sự chứ không phải chỉ để chào nhau. Cuộc sống có những giá trị của nó. Và giá trị nào cũng tương đối cả. Tình bạn cũng vậy. Sẽ không có tin bạn đẹp như mơ như thế đâu. MÌnh tin điều đó. Thực tế vốn khắc nghiệt mà. Nhưng không có nghĩa mình sẽ không cố gắng thật nhiều để có một người bạn như vậy.
Mình nghĩ thật hiếm có người bạn nào được như câu chuyện Minh kể. Nếu có ai có được tình bạn như thế thì thật tuyệt vời phải không?Đó sẽ là món quà của tạo hoá. Nếu ai chưa có được tình bạn như thế cũng không quan trong lắm. Hãy trân trọng tình bạn hiện tại để có cơ sở cho một tình bạn "đẹp như mơ".
+Quote Post
NgocHa
bài viết May 11 2006, 08:35 AM
Gửi vào: #3

Thành viên ưu tú

tình bạn là gì?nó đẹp như thế nào ko quan trọng,điều quan trong là đối với mình là phải có các tiêu chí sau"
1.Bạn hiền : tiền ai nấy trả.
2.Bạn thân : thân ai nấy lo.
3.Bạn tốt : cốt ai nấy hốt.
tóm lại là tình bạn : rượu ai nấy cạn..............
có vậy thôi mà các bạn nói mông lung tui chẳng hiểu gì hết...
Mội người bạn là 01 món quà quý giá trong cuộc đời mà bạn được ban tặng...hãy giữ lấy nó nhé!!!

tình bạn là gì?nó đẹp như thế nào ko quan trọng,điều quan trong là đối với mình là phải có các tiêu chí sau"
1.Bạn hiền : tiền ai nấy trả.
2.Bạn thân : thân ai nấy lo.
3.Bạn tốt : cốt ai nấy hốt.
tóm lại là tình bạn : rượu ai nấy cạn..............
có vậy thôi mà các bạn nói mông lung tui chẳng hiểu gì hết...
Mội người bạn là 01 món quà quý giá trong cuộc đời mà bạn được ban tặng...hãy giữ lấy nó nhé!!!
+Quote Post
thu nga
bài viết May 12 2006, 11:02 AM
Gửi vào: #4

Thành viên

MINH A, KHI ĐỌC MẪU CHUYỆN CỦA MẦY, TAO THẤY MẦY SÂU SẮC VÀ TRƯỞNG THÀNH HƠN NHIỀU LẮM
TAO CŨNG BẤT GIÁC TỰ HỎI MÌNH CÓ BAO NHIÊU NGƯỜI BẠN. TRONG KHOẢNG THỜI GIAN QUA, TAO TỰ NHẬN THẤY CÓ NHIỀU LẦM LỖI TRONG TÌNH BẠN, TAO ĐÃ LÀM CHO NHIỀU NGƯỜI BẠN CỦA TAO BUỒN LÒNG. NHƯNG THỜI GIAN CÓ BAO GIỜ NGỪNG LẠI ĐÂU. THÔI CÁI GÌ ĐÃ QUA CHO NÓ QUA, HÃY TIẾN VỀ PHÍA TRƯỚC, MINH NHÉ!
NHỮNG ĐIỀU TRONG CÂU CHUYỆN ĐÓ, KO BIẾT TAO CÓ THỂ LÀM GÌ CHO TÌNH BẠN CỦA TAO, NHƯNG CHẮC CHẮN TAO SẼ LÀ BỜ VAI CHO MÀY DỰA VÀO KHI MÀY KHÓC!

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 Thành viên đang đọc chủ đề này (1 Khách và 0 Thành viên ẩn danh)
0 Thành viên:

- Phiên bản rút gọn Thời gian hiện tại: 19th April 2024 - 06:16 PM

Copyright © 2005 KS2D.Com Develop by KS2D's Members and Nguyễn Phi Trường - All rights reserved.