IPB

Chào mừng khách quý ( Đăng nhập | Đăng ký )

Reply to this topicStart new topic
> Ý nghĩa đồng tiền
huongchi
bài viết Aug 13 2008, 10:19 AM
Gửi vào: #1

Thành viên mới
**

Nhóm: Members

Người ta thường nói:

Tiền là tiên là phật

Là sức bật của tuổi trẻ

Là sức khỏe của tuổi già

Là cái đà danh vọng

Là cái lọng để che thân

Là cán cân công lý

Đồng tiền là hết ý

Quả thật có tiền là có tất cả, nhưng có những thứ mà dùng tiền không thể mua được, bạn nghĩ thử xem tiền bạc có thể mua được mạng sống không,khi ta chết rồi thì không thể dùng tiền để mà sống lại, lúc đó tiền không còn ý nghĩa gì, thời gian cũng không thể dùng tiền mà mua được, vì vậy bạn phải trân trọng khỏang thời gian khi mình còn sống, hãy dùng thời gian đó mà làm việc lành phúc đức, vì khi chết rồi ta không thể dùng tiền mà mua thời gian để ta đừng chết, ngoài ra, có một số người rất nhiều tiền, nhưng lúc nào cũng cảm thấy lo âu, và không cảm thấy hạnh phúc, vì thiếu tình thương của gia đình, bạn bè, tình yêu. Bạn hãy dùng tiền mà đem đến tình thương cho mọi người, thì như thế bạn mới là người hạnh phúc đích thực. Có nhiều tiền mà biết cách sử dụng nó thì mới xứng đáng , như thế đồng tiền chỉ là đầy tớ của mình, đừng vì đồng tiền mà làm mọi việc,ngay cả việc trái lương tâm , thì lúc đó ta trở thành nô lệ của tiền bạc. Tiền của có lợi nếu ta biết sử dụng. Nhưng rất nguy hiểm vì:

_Tiền của tạo ra thế lực và với thế lực đó, người ta có thể chèn ép anh em:

Bạn sẽ có nhiều người coi trọng vì bạn giàu có. Và từ đó bạn sẽ trở nên kêu ngạo , coi thường mọi người nhất là người nghèo khổ bất hạnh.

_Tiền của có thể là một phương tiện xấu đưa con người tới chỗ sa đọa:

Khi bạn có nhiều tiền của thì bạn nghĩ ngay đến việc hưởng thụ : ăn ngon , mặc đẹp , sống trong cảnh tiện nghi và sung sướng , việc gì cũng không cần làm vì đã có "người ở" làm hết. Chỉ biết vui chơi giải trí và mãn nguyện với cuộc sống của mình.

Thượng Đế ban cho bạn có tiền của, không phải để bạn sống cho riêng mình, nhưng bạn phải biết giúp đỡ người bất hạnh xung quanh.Nếu bạn vẫn ích kỷ và sống trong tội lỗi thì một ngày nào đó Thượng Đế sẽ lấy lại tất cả những gì Ngài đã ban cho bạn, và có thể lập tức cho bạn chết đi để không còn cơ hội hưởng những đồng tiền đó nữa.Nói tóm lại chúng ta hãy làm chủ đồng tiền, đừng làm nô lệ cho nó.

cám ơn các bạn đã xem bài.Nếu thấy bài viết hay, hy vọng các bạn đem về đăng ở blog hay ở các diễn đàn khác mà các bạn biết, mình thành thật cám ơn.
Xin lỗi các bạn vì đã spam, nhưng mục đích hy vọng bài viết hay sẽ được mọi người biết đến và sống tốt hơn, không vì lợi ích cá nhân.Ai hiểu được lòng mình sẽ không trách mình đâu
Nick của mình nè nguoibantriky2000, chat với mình nha
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 Thành viên đang đọc chủ đề này (1 Khách và 0 Thành viên ẩn danh)
0 Thành viên:

- Phiên bản rút gọn Thời gian hiện tại: 28th March 2024 - 04:04 PM

Copyright © 2005 KS2D.Com Develop by KS2D's Members and Nguyễn Phi Trường - All rights reserved.