IPB

Chào mừng khách quý ( Đăng nhập | Đăng ký )

Reply to this topicStart new topic
> HÃY NẮM TAY EM ĐI ANH!
Mickey
bài viết Nov 29 2010, 11:22 AM
Gửi vào: #1

Thành viên ưu tú

Nhóm: Members

Vô tình đọc được 1 bài viết trên blog của 1 bạn lớp mình - viết về sự quan trọng khi bạn nắm tay (hoặc được ai đó nắm lấy tay bạn), tự dưng Mickey muốn viết một cái gì đó để chia sẻ thêm. Nắm tay - 1 hành động bình thường và phổ biến trong đời sống hàng ngày của mỗi người, vậy nó có gì đặc biệt? Các bạn còn nhớ lần đầu tiên mình nắm tay một ai đó hay không? Tôi thì tôi không thể nhớ, có lẽ vì đó là lúc tôi ... mới được sinh ra chăng? Nhưng có lẽ cái nắm tay đó ắt hẳn là ấm áp lắm, để hơn 20 năm sau, giờ đây tôi vẫn cảm thấy ý nghĩa về sự có mặt của tôi trong cuộc sống vốn bộn bề này. Lớn lên tí nữa chắc chắn tôi và các bạn cũng đã trải qua nhiều những cái nắm tay khác theo năm tháng, cái nắm tay của lần đầu tiền được mẹ hay ba, hay ai đó đưa đến trường, của một người bạn lấm lem thuở thiếu thời, của rất rất nhiều những ai khác mà bạn không thể lục tìm lại trong ký ức... tất cả, tất cả đã truyền cho bạn, cho tôi chút hơi ấm bình dị, để ta thấy rằng ta không lạc lõng, không bơ vơ.
Với tôi, tôi hiểu được tầm quan trọng của cái nắm tay vì một lý do hết sức ... nghịch lý: khi người ấy không thể nắm lấy tay tôi. Có một lần khi tôi đặt bàn tay lên một ô cửa sổ, người ấy đứng cạnh tôi, một mình, trong một khung cảnh hết sức tỉnh mịch của đêm miền quê vắng lặng, người ấy cũng đã đặt bàn tay mình lên ô cửa số ấy, bên cạnh bàn tay bơ vơ của tôi, bàn tay khẽ cử động từng ngón như đang ngập ngừng, rồi buông xuống... Chỉ vậy, chỉ vậy thôi, giữa chúng tôi là nghìn trùng xa cách, là không gian vô hình. Vì sao người ấy không thể nắm tay tôi? Vì người ấy không muốn? Tôi không nghĩ vậy. Vì người ấy không thể đi cùng tôi đến hết những quãng đời sau này, và cái nắm tay sẽ làm tôi day dứt, hơi ấm của bàn tay ấy nếu nắm lấy tay tôi sẽ khiến tâm hồn tôi không thể thanh thản trở lại ...
7 năm sau, giờ đây tôi đã hiểu hơn một người bạn của mình. Cô ấy đã có gia đình nhưng khi gặp lại người yêu cũ - mối tình đầu được dấu kín trong thầm lặng - đã cầm lấy tay anh ta và khóc rất nhiều, cô ấy nói rằng đó là điều mà mình muốn làm đã lâu, từ rất lâu. Sau cái nắm tay ấy liệu tâm hồn cô có thanh thản hơn, có bình yên hơn?
Vậy đấy, cái nắm tay - đôi khi sẽ mang rất nhiều, rất nhiều ý nghĩa với một ai đó, trong đó có tôi. Tôi không có cảm giác của người lần đầu tiên được ai đó nắm tay mà thấy lòng mình chao đảo, vì người ấy đã không thể nắm tay tôi. Và vì thế cuộc sống của tôi đã mất đi một phần ý nghĩa, và rồi giờ đây tâm hồn tôi có bình yên?
Còn bạn? Liệu cái nắm tay có quan trọng với bạn như tôi?

--------------------
Đừng làm xao động trái tim em
em muốn giữ tiếng đàn từ thủa ấu thơ
âm thanh của lá rơi xuống sân nhà
vẫn đọng lại trái tim em, 20 năm sau sẽ hóa thành bài ca...
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 Thành viên đang đọc chủ đề này (1 Khách và 0 Thành viên ẩn danh)
0 Thành viên:

- Phiên bản rút gọn Thời gian hiện tại: 28th March 2024 - 03:22 PM

Copyright © 2005 KS2D.Com Develop by KS2D's Members and Nguyễn Phi Trường - All rights reserved.