IPB

Chào mừng khách quý ( Đăng nhập | Đăng ký )

Reply to this topicStart new topic
> nghề cao quý
huongchi
bài viết Jun 4 2008, 08:14 AM
Gửi vào: #1

Thành viên mới
**

Nhóm: Members

Chào bạn, có lẽ bạn đang làm hoặc có ước mơ làm những nghề có địa vị trong xã hội, vậy bạn có biết những nghành nghề đó có ảnh hưởng lớn đến người xung quanh như thế nào không?

Trong cuộc đời , không ít thì nhiều, chắc ai ai cũng từng đến phường hoặc xã , địa phương mình ở để làm giấy tờ gì đó. Nhưng có những người ỷ mình có chức vụ mà đối xử với nhân dân vô cùng coi rẻ, và có thể gọi là lối, nhiều khi hỏi cũng không thèm trả lời mà còn nói chuyện lớn tiếng.Vì họ cho rằng người dân đang lệ thuộc họ và đang cần sư giúp đỡ của họ.Tôi cũng không hiểu là do áp lực công việc hay do quyền hạn mà họ lại trở nên như thế.Vậy tôi xin chia sẻ một chút đối với những người đang làm những công việc đó và tương lai sẽ làm những việc đó:

Các bạn hãy khẳng định chính mình , các bạn là bộ mặt của nhà nước , các bạn cần có thái độ tốt đối với nhân dân, đó là một thái độ cần thiết giữa người với người, cần đối xử trong tình yêu .Có những người thất học , dốt nát , nghèo khổ, thì lại càng bị coi thường.Đó là một hành vi không thể chấp nhận được.Đối với những người đó, các bạn cần giúp đỡ họ nhiều hơn nữa và phải có thái độ quan tâm yêu thương hơn những người khác, vì họ cũng là con người, nhưng họ lại bất hạnh hơn chúng ta. Bên cạnh đó, tôi cũng thành thật cám ơn những cán bộ, những người có chức vụ nhưng lại có một thái độ sống rất tốt lành. Hy vọng các bạn nào đã sống tốt thì làm gương và dạy dỗ cấp dưới để xã hội chỉ có tình thương yêu

Ngoài ra, bác sĩ được coi là những người có địa vị cao trong xã hội, học giỏi mới có thể làm bác sĩ chứ.Nhưng không hiểu có nhiều người học càng cao thì khả năng giao tiếp lại càng kém. Họ thường hay nói chuyện trên đầu trên cổ bệnh nhân, người không ăn học cao thì làm sao hiểu được những lời nói của bác sĩ.Bác sĩ đã thế , y tá lại càng làm bệnh nhân đau lòng hơn. Vào khám bệnh , đã buồn vì mang phải một căn bệnh nào đó, nhưng lại nghe chửi mắng và thái độ coi thường khi hỏi mà không thèm trả lời, thử hỏi bệnh nhân làm sao lấy lại tinh thần.Y tá thường xuyên chăm sóc bệnh nhân, nên rất cần biểu hiện lòng yêu thương với bệnh nhân nhiều nhất, và phải tận tình chăm sóc , ủi an , không chỉ làm xong nhiệm vụ là thôi, nhưng cần thường xuyên trò chuyện , động viên, đó là hành động cần thiết của người đồng loại với nhau.Nói đi cũng phải nói lại, có những người y tá,bác sĩ, rất vui vẻ tốt bụng, luôn giải thích rõ ràng cho bệnh nhân , và biết quan tâm họ. Đó mới chính là tấm gương tốt cho người cùng nghề.

Qua bài viết này , tôi muốn gửi đến tất cả các bạn đang giữ những chức vụ, những nghề cao quý, và các bạn trong tương lai sẽ là những người quyền cao chức trọng trong xã hội, mong các bạn luôn đem tấm lòng bác ái và yêu thương để đối xử với người xung quanh.

Mọi thắc mắc và góp ý cho bài viết mời các bạn gửi mail về [email protected] hoặc liên lạc qua nick nguoibantriky2000, cám ơn các bạn đã xem bài.Nếu thấy bài viết hay, hy vọng các bạn đem về đăng ở blog hay ở các diễn đàn khác mà các bạn biết, mình thành thật cám ơn.
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 Thành viên đang đọc chủ đề này (1 Khách và 0 Thành viên ẩn danh)
0 Thành viên:

- Phiên bản rút gọn Thời gian hiện tại: 29th March 2024 - 12:33 PM

Copyright © 2005 KS2D.Com Develop by KS2D's Members and Nguyễn Phi Trường - All rights reserved.